Đăng nhập    Chuyên mục    Đăng ký    Tìm kiếm    Trợ giúp

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 12 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Thủ tục bảo lãnh vợ chồng sang Úc
 Bài viết mới Đã gửi: 19 Tháng 1 2006, 03:43 
Ngoại tuyến
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Trong này có ai đã từng bảo lãnh vợ/ chồng sang Úc chưa? Nếu người chồng sang Úc học PhD thì thủ tục bảo lãnh sẽ là như thế nào? Mong mọi người hướng dẫn tận tình giúp em với

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 19 Tháng 1 2006, 11:55 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài
Hình đại diện của thành viên

Pr ko biết chi tiết nhưng thông tin có đấy đủ ở http://www.immi.gov.au. Họ hướng dẫn rất chi tiết. Nếu bạn có thời gian thì đọc và làm theo thôi, cung chẳng cần phải nhờ luật sư nữa.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 27 Tháng 2 2006, 01:06 
Ngoại tuyến
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Tôi cũng vừa xin được visa cho vợ con tôi đi cùng qua Úc, xin tại VN. Thủ tục giới thiệu trên trang web chỉ vắn tắc. Thực tế thì cần phải nộp rất nhiều giấy tờ. Tôi chỉ có kinh nghiệm là hồ sơ xin visa cho tôi cùng lúc với vợ con thôi. Trường hợp của bạn chắc cũng sẽ tương tự. Đại khái như sau:
- Sơ yếu lí lịch của nguời vợ có xác nhận của chính quyền địa phương, bản gốc + copy chứng thực và dịch.
- Bản copy chứng thực của giấy hôn thú (ở VN không cần dịch)
- Bản copy chứng thực của giấy khai sanh của vợ và con (ở VN không cần dịch)
- Giấy tờ chứng minh tài chánh: giấy xác nhận học bổng, sổ tài khoản ngân hàng. Trường hợp tôi có học bổng toàn phần nhưng ĐSQ Úc vẫn đòi tài khoản ngân hàng khoảng 130 triệu VND, có trước ngày nộp đơn xin visa, cho chi phí vợ con sống 1 năm. Nếu tài khoản ngân hàng không phải của bạn hay của vợ thì phải có giấy cam kết của ngưởi chủ tài khoản là dùng số tiền đó để cho vợ con bạn xài + kèm theo bản copy chứng thực giấy CMND của người đó.
- Các giấy tờ liên quan đến việc làm của vợ, nếu đã hoặc đang làm việc. (cần copy công chứng và dịch).
- Các giấy tờ liên quan đến bản thân của bạn (giấy nhập học, giấy chứng nhận sinh viên...).
- Sẽ được yêu cầu khám sức khoẻ.
- Nếu con của bạn đang độ tuổi đi học thì phải có giấy nhận vào học của 1 trường ở Úc.
- Copy chứng thực toàn bộ sổ hộ khẩu của vợ con (ở VN không cần dịch).
- Có thể phải thêm 1 ít giấy tờ khác tùy theo được yêu cầu. Nói chung càng nhiều giấy tờ càng tốt.
- Ngoài ra bạn nên viết thêm 1 lá thư giải thích rõ hoàn cảnh của bạn.
Mặc dù giấy tờ thủ tục khá phức tạp nhưng có học bổng học PhD thì dễ được xét cấp visa cho vơ con lắm. Chúc bạn sớm bảo lãnh được vợ con.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân Gửi Email  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 27 Tháng 2 2006, 10:47 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Tuy em chưa bảo lãnh ai bao giờ vì em là dân oversea nhưng ddc cái làm chồng lâu rồi mà muốn làm ở lại thì có ai trên này chịu kô

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 07 Tháng 8 2006, 16:31 
Ngoại tuyến
Lính mới tò te
Lính mới tò te

Cảm ơn anh Rits đã cung cấp những thông tin rất bổ ích.

Trường hợp của tôi hơi khác anh một tí, không biết có được cấp visa dễ dàng không? Tôi đang học PhD (student visa), Tết này tôi dự định về VN và lập gia đình. Tôi muốn hỏi ngay sau khi làm thủ tục kết hôn, vợ sắp cưới của tôi có thể apply sang bên này dưới dạng dependent visa được không? Nếu được thì có nhiều khả năng thành công hay không? Tôi không biết trường hợp đang đi học như tôi mà kết hôn thì họ có đồng ý cấp depedent visa cho vợ (sắp cưới) của tôi không? Nếu anh chị và các bạn nào từng ở vào trường hợp tương tự như của tôi, xin chia sẻ chút thông tin và kinh nghiệm.

Cám ơn trước!

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: HI
 Bài viết mới Đã gửi: 11 Tháng 8 2006, 23:43 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Hi,

Generally as a student visa holder, you can bring members of your immediate family to live with you for the duration of your course. To be granted a student visa as a student dependent, family members must meet the definition of “member of the family unit” and must also satisfy health, character, public interest and special return requirements.

In your case, where a family member applies to come to Australia after the student has arrived, you will need to complete a “student dependent nomination” form (Form 919). This should be sent back to the family member applicant who should lodge it at the overseas post with her visa application form and supporting document. Your dependent’s application will be assessed for the same subclass of visas as that held by you and according to the same assessment level as you.

Your spouse will have a condition on her visa limiting them to a maximum of three months study in Australia (condition 8201).

Important definition here:

A student family unit is defined as (i) their spouse (that is legally married or de facto spouse) and, (ii) unmarried dependent children aged under 18 years of the student or of their spouse.

Bạn muốn biết thêm chi tiết bảo lãnh vợ, liên lạc tôi vào giờ làm việc số (03) 9629 9930 hoặc email đến anthonyle@osana.com.au

Cheers... :D

Hình ảnh

Đầu trang 

Tiêu đề bài viết: Re: Thủ tục bảo lãnh vợ chồng sang Úc
 Bài viết mới Đã gửi: 17 Tháng 3 2012, 13:58 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Trích dẫn:
quehuong

Tiêu đề bài viết: Trả lời với trích dẫn
Cảm ơn anh Rits đã cung cấp những thông tin rất bổ ích.

Trường hợp của tôi hơi khác anh một tí, không biết có được cấp visa dễ dàng không? Tôi đang học PhD (student visa), Tết này tôi dự định về VN và lập gia đình. Tôi muốn hỏi ngay sau khi làm thủ tục kết hôn, vợ sắp cưới của tôi có thể apply sang bên này dưới dạng dependent visa được không? Nếu được thì có nhiều khả năng thành công hay không? Tôi không biết trường hợp đang đi học như tôi mà kết hôn thì họ có đồng ý cấp depedent visa cho vợ (sắp cưới) của tôi không? Nếu anh chị và các bạn nào từng ở vào trường hợp tương tự như của tôi, xin chia sẻ chút thông tin và kinh nghiệm.

Cám ơn trước!

Chào mọi người!
Trường hợp của mình cũng giống bạn Quê Hương vậy, không biết bạh nào có kinh nghiệm chuyện này ra tay nghĩa hiệp giúp mình với!
Mình thì biết vào đây sẽ được rõ nhưng chưa dám làm vì k biết còn vướn mắc gì nữa k ?
http://www.immi.gov.au/students/student ... -apply.htm
Mình chúc bạn Que Hương làm thành công rồi tư vấn cho mình với!
Minh phải đợi đến tháng 6 mới xin visa mà.

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 17 Tháng 3 2012, 15:34 
Ngoại tuyến
Moderator
Moderator

@nhatrang999: bài trước từ năm 2006, chắc các bạn đó về lại VN, hay lấy PR xong hết rồi . Hơn nữa đã 6 năm, luật lệ chắc cũng có thay đổi đôi chút .

Anyway, theo mình biết thì chuyện lập gia đình rồi bảo lãnh vợ/chồng sang cũng ko khó lắm đâu, vì dù gì 2 vợ chồng bạn cũng chỉ ở đây tạm thôi . Vả lại, theo văn hóa phương tây thì vợ chồng lại khắn khít hơn cả anh em cha mẹ, nên thường họ cũng ko muốn chia cắt 2 người . Có điều chắc họ sẽ thắc mắc là 2 người ở xa nhau vậy sao vẫn còn thương, cưới nhau được ?
Bạn nên email/phone IMMI trực tiếp để hỏi thêm về hoàn cảnh của bạn, vì theo link bạn đưa thì vợ/chồng "mới cưới" lại ko eligible để xin visa !!!

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Bài viết mới Đã gửi: 31 Tháng 3 2012, 19:41 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Trích dẫn:
OuterLimit

Tiêu đề bài viết: Re: Thủ tục bảo lãnh vợ chồng sang Úc Trả lời với trích dẫn
@nhatrang999: bài trước từ năm 2006, chắc các bạn đó về lại VN, hay lấy PR xong hết rồi . Hơn nữa đã 6 năm, luật lệ chắc cũng có thay đổi đôi chút .

Anyway, theo mình biết thì chuyện lập gia đình rồi bảo lãnh vợ/chồng sang cũng ko khó lắm đâu, vì dù gì 2 vợ chồng bạn cũng chỉ ở đây tạm thôi . Vả lại, theo văn hóa phương tây thì vợ chồng lại khắn khít hơn cả anh em cha mẹ, nên thường họ cũng ko muốn chia cắt 2 người . Có điều chắc họ sẽ thắc mắc là 2 người ở xa nhau vậy sao vẫn còn thương, cưới nhau được ?
Bạn nên email/phone IMMI trực tiếp để hỏi thêm về hoàn cảnh của bạn, vì theo link bạn đưa thì vợ/chồng "mới cưới" lại ko eligible để xin visa !!!

Chào bạn!
Xin lỗi vì mình quên xem ngày gửi.
Nhưng mình cũng đang ở trường hợp như thế này, mình k biết phải chứng minh tài chính trong sỏ tiết kiệm là bao nhiêu là vừa đủ ( tất nhiên là dư nhiều càng tốt ). ngoài ra, có cần phải chứng minh số tiền trong sổ tiết kiệm là hợp pháp k? sổ tiết kiệm phải gửi trước bao nhiêu tháng so với ngày nộp đơn? thời hạn của sổ tiết kiệm là bao nhiêu? ( 1 ,3,6,12,.. tháng ) vì nếu gửi lâu quá thì làm sao để mình rút mang đi được chứ!
Bạn nào biết, tư vấn dùm mình chuyện này nha.
Cảm ơn bạn!

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 12 Tháng 6 2012, 22:06 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Vợ mình ở VN vừa nhận được visa của Bộ Di Trú sau 2 tháng apply hồ sơ theo dạng 485(Skiiled Graduate). Chúng mình cũng mới có giấy tờ đăng ký kết hôn 2 tuần trước khi nộp hồ sơ thôi. Thông báo tin vui cho cả nhà yên tâm đăng ký cho vợ con sang.

Trường hợp của mình hơi khác. Mình hiện đang giữ visa 485 sau khi tốt nghiệp. Mình gọi điện cho Bộ Di Trú xin tư vấn, họ nói chỉ việc điền mẫu đơn y như hồi mình làm visa 485 nhưng lần này vợ mình là chủ đơn. Mình nghĩ trong trường hợp các bạn đang giữ các loại visa khác cũng tuơng tự thôi. Trong form có một phần yêu cầu điền thông tin của partner, cũng như số visa của partner đang giữ. Vợ và con theo đó sẽ nhận visa tương tự như bạn nhưng theo dạng subsequent entrant. Có quyền sống và làm việc, thời gian lưu lại Úc ngang bằng với bạn luôn.

Cứ theo đúng cái checklist họ cung cấp trên trang immi.gov.au mà chuẩn bị hồ sơ. Cái giấy quan trọng nhất trong hồ sơ kiểu này là cái "Evidence of Genuine Continuous Relationship" kèm theo giấy đăng ký kết hôn của bạn. Mình tự viết 1 thư giống như là tường trình về thời gian quen biết, dẫn tới hôn nhân, có kèm ảnh chụp trong quá khứ. Mình còn có thư của một số bạn bè, thầy cô biết về 2 đúa mình nộp kèm như dẫn chứng. Các logs chat trên yahoo hay skype cũng dùng làm evidence đính kèm được (Mình burn ra CD gửi kèm). Mình cần nộp tất cả những thứ ở trên vì mình về VN thăm nhà có 2 tuần, có giấy đăng ký kết hôn nhưng chưa có thời gian tổ chức đám cưới và chụp ảnh cưới.

Hi vọng giúp ích cho mọi người. >:)=

Đầu trang 

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 12 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến7 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.