Tâm sự về giáo dục Úc

Giúp đỡ các bạn làm quen với cuộc sống ban đầu ở Melbourne.
Tâm sự, chia sẻ những kinh nghiệm trong cuộc sống.
Những mảnh đời cho nhau, những tình yêu thầm kín.

Tâm sự về giáo dục Úc

Bài viết chưa xemgửi bởi Zhao Yun » 15 Tháng 5 2009, 03:49

Toán học cấp độ tiểu học, THCS, THPT và ĐH ( cấp độ mà học sinh chỉ cần giải bài tập,ko nói về cấp độ sau ĐH bao gồm tự nghiên cứu và publish research) thì VN mình top thế giới rồi ( từ 5 => 15), còn Úc ko biết có tên trên bản đồ ko nữa ? :???: đó là lý do tại sao mình ko dám chọn những môn math-based quá nhiều, vì biết ở VN cổ thụ , rồng ẩn cọp núp nhiều lắm. :D
Thực ra Monash tuy mang tiếng tốt nhưng đầu vào thì lại dễ ( từ campus caulfield trở xuống). 2 chương trình VCE và foundation của Úc mà đem so với A-level của Anh và Singapore thì cũng chỉ là 1 trò cười, chưa kể đầu vào ko phải thi SAT I, SAT II như các trường top của Mỹ. Thuận lợi hơn nhiều lắm. >:)= Nếu phải thi ko biết sẽ như thế nào ! :-( May là mình học ở đây! :D Cũng từ những cái dễ hơn này, mình phần nào hiểu ra tại sao đẳng cấp education giữa Mỹ, Anh và Úc ko như nhau. :)

There's gotta be a way!
Hình đại diện của thành viên
Zhao Yun
Moderator
Moderator

Re: Giúp em môn Law với các anh chị

Bài viết chưa xemgửi bởi kid1986 » 16 Tháng 5 2009, 01:29

Zhao Yun đã viết:Toán học cấp độ tiểu học, THCS, THPT và ĐH ( cấp độ mà học sinh chỉ cần giải bài tập,ko nói về cấp độ sau ĐH bao gồm tự nghiên cứu và publish research) thì VN mình top thế giới rồi ( từ 5 => 15), còn Úc ko biết có tên trên bản đồ ko nữa ? :???: đó là lý do tại sao mình ko dám chọn những môn math-based quá nhiều, vì biết ở VN cổ thụ , rồng ẩn cọp núp nhiều lắm. :D
Thực ra Monash tuy mang tiếng tốt nhưng đầu vào thì lại dễ ( từ campus caulfield trở xuống). 2 chương trình VCE và foundation của Úc mà đem so với A-level của Anh và Singapore thì cũng chỉ là 1 trò cười, chưa kể đầu vào ko phải thi SAT I, SAT II như các trường top của Mỹ. Thuận lợi hơn nhiều lắm. >:)= Nếu phải thi ko biết sẽ như thế nào ! :-( May là mình học ở đây! :D Cũng từ những cái dễ hơn này, mình phần nào hiểu ra tại sao đẳng cấp education giữa Mỹ, Anh và Úc ko như nhau. :)

Cám ơn bạn Zhao Yun phân tích nhé, đọc xong cũng tự giật mình
resigned from admin
kid1986
Bác học đãng trí
Bác học đãng trí

Bài viết chưa xemgửi bởi taikenmm » 16 Tháng 5 2009, 16:34

Zhao Yun đã viết:Toán học cấp độ tiểu học, THCS, THPT và ĐH ( cấp độ mà học sinh chỉ cần giải bài tập,ko nói về cấp độ sau ĐH bao gồm tự nghiên cứu và publish research) thì VN mình top thế giới rồi ( từ 5 => 15), còn Úc ko biết có tên trên bản đồ ko nữa ? :???: đó là lý do tại sao mình ko dám chọn những môn math-based quá nhiều, vì biết ở VN cổ thụ , rồng ẩn cọp núp nhiều lắm. :D

đầu vào dễ, đầu ra khó ( cái này chắc ai cũng bit )

fail 1 môn phải học lại đúng 1 môn trong vài tháng :)) ko có copy xin điểm nhìn bài. Nhưng có cái hay là nước Úc ko khuyến khích competitive study mà cổ vũ cooperative learning (team group etc).
$_______________Money____is______Good_________________$

YH : goring_vietnam <----- ADD ME, ADD ME

Beo béo dễ thương, trơ xương ra dìa ^___^
taikenmm
Học sinh trung học
Học sinh trung học

Bài viết chưa xemgửi bởi kid1986 » 16 Tháng 5 2009, 17:01

taikenmm đã viết:đầu vào dễ, đầu ra khó ( cái này chắc ai cũng bit )

Cái này có lợi mà hại, vì không phân theo trình độ nên trình độ cao học với trình độ thấp rất khó chịu, nhiều khi làm group mà 1 mình kéo mấy người kia theo, nhẫn tâm thì bỏ mặc, nhưng chưa nhẫn tâm vậy được.

Đáng lẽ phải đi theo hướng đầu vào dễ, phân theo trình độ thì mới hợp lý

fail 1 môn phải học lại đúng 1 môn trong vài tháng :)) ko có copy xin điểm nhìn bài. Nhưng có cái hay là nước Úc ko khuyến khích competitive study mà cổ vũ cooperative
learning (team group etc).

Không chắc về những môn thi, nhưng một số trường, chạy theo lợi nhuận, học AV trình độ không đủ để pass, cũng ráng bằng nhiều cách, như cho làm đề thi trước chẳng hạn, đến hồi thi cuối kỳ AV, cho ra đúng đề đó, nên pass hết trong khi trình độ thì đáng lẽ phải rớt. Nếu rớt hết thì ai đóng tiền cho trường học khóa chính --> Thất thu không ít

Nền công nghiệp giáo dục có khác.

Tất nhiên là đang nói những mặt trái, chứ một số trường thì vẫn tốt, không phải trường nào cũng vậy

taikenmm đã viết:Nhưng có cái hay là nước Úc ko khuyến khích competitive study mà cổ vũ cooperative learning (team group etc).

Có cái lợi mà cũng có cái hại, đáng lẽ phải kết hợp cả 2.
Có cạnh tranh mới có phát triển, trong lớp có 2-3 đối thủ cạnh tranh thì học hăng hơn. vào lớp thấy ai cũng thong dong, nhàn nhạ, tự nhiên tinh thần giảm súc, không hăng hái học như trước.
Nhiều khi khí thế dâng cao, đang muốn làm cho xong, mà mấy đứa trong group không hăng hái cho lắm, thì cũng chả muốn làm nữa
resigned from admin
kid1986
Bác học đãng trí
Bác học đãng trí

Bài viết chưa xemgửi bởi taikenmm » 17 Tháng 5 2009, 21:35

kid1986 đã viết:
taikenmm đã viết:đầu vào dễ, đầu ra khó ( cái này chắc ai cũng bit )

Cái này có lợi mà hại, vì không phân theo trình độ nên trình độ cao học với trình độ thấp rất khó chịu, nhiều khi làm group mà 1 mình kéo mấy người kia theo, nhẫn tâm thì bỏ mặc, nhưng chưa nhẫn tâm vậy được.

Đáng lẽ phải đi theo hướng đầu vào dễ, phân theo trình độ thì mới hợp lý

fail 1 môn phải học lại đúng 1 môn trong vài tháng :)) ko có copy xin điểm nhìn bài. Nhưng có cái hay là nước Úc ko khuyến khích competitive study mà cổ vũ cooperative
learning (team group etc).

Không chắc về những môn thi, nhưng một số trường, chạy theo lợi nhuận, học AV trình độ không đủ để pass, cũng ráng bằng nhiều cách, như cho làm đề thi trước chẳng hạn, đến hồi thi cuối kỳ AV, cho ra đúng đề đó, nên pass hết trong khi trình độ thì đáng lẽ phải rớt. Nếu rớt hết thì ai đóng tiền cho trường học khóa chính --> Thất thu không ít

Nền công nghiệp giáo dục có khác.

Tất nhiên là đang nói những mặt trái, chứ một số trường thì vẫn tốt, không phải trường nào cũng vậy

taikenmm đã viết:Nhưng có cái hay là nước Úc ko khuyến khích competitive study mà cổ vũ cooperative learning (team group etc).

Có cái lợi mà cũng có cái hại, đáng lẽ phải kết hợp cả 2.
Có cạnh tranh mới có phát triển, trong lớp có 2-3 đối thủ cạnh tranh thì học hăng hơn. vào lớp thấy ai cũng thong dong, nhàn nhạ, tự nhiên tinh thần giảm súc, không hăng hái học như trước.
Nhiều khi khí thế dâng cao, đang muốn làm cho xong, mà mấy đứa trong group không hăng hái cho lắm, thì cũng chả muốn làm nữa

Lạy Chúa, anh Kid nói ra hết nỗi lòng của em rồi :))
- Group work : thật kinh khủng khi làm bài với nhiều bạn Trung quốc, tiếng Anh kém ko tả nổi, lại hay copy từ trên wikipedia về nữa. Nói thật, em chịu hết nổi với team members. Kẻ lười, người ngồi chơi, pass fail chả phải chuyện của mình ko bằng
- Edu industry: câu khẩu hiệu mấy teachers của em là " SHOW ME THE MONEY". :x
Em nghĩ e sẽ ko học post-graduate ở Aus nữa đâu, hix, ko có học bổng nghe đâu gân 50 grands lận :pls:

@Robin: sẽ cố gắng answer as soon as possible
$_______________Money____is______Good_________________$

YH : goring_vietnam <----- ADD ME, ADD ME

Beo béo dễ thương, trơ xương ra dìa ^___^
taikenmm
Học sinh trung học
Học sinh trung học

Re: Tâm sự về giáo dục Úc

Bài viết chưa xemgửi bởi kid1986 » 17 Tháng 5 2009, 23:54

Ngoài vụ trên ra còn nhiều vụ chán lắm, so với British highschool mình từng làm ở VN thì thấy nhiều cái chán quá :roll:
resigned from admin
kid1986
Bác học đãng trí
Bác học đãng trí

Bài viết chưa xemgửi bởi kid1986 » 18 Tháng 5 2009, 00:07

Có lẽ Uni mình super cùi bắp, nên lecturer vào đọc slides từ đầu đến cuối, không sót chữ nào, đọc xong thì là kết thúc. Ai có hỏi gì thì hỏi, mà khổ cái, đã ít người học nghiêm túc mà hỏi trả lời không được, nên cuối cùng cũng không ai hỏi. Lớp học vắng dần, vắng dần...
Cũng vì không điểm danh....
---------
Nhắc trước, topic bàn luận giáo dục Úc, hội spam vào hành nghề là bị "xử trảm" >:)=
Tâm sự về Uni, giáo dục Úc thì hoanh nghênh >:)=
----------
resigned from admin
kid1986
Bác học đãng trí
Bác học đãng trí

Bài viết chưa xemgửi bởi kid1986 » 18 Tháng 5 2009, 01:13

Gru, bực bội quá.
Cái bọn này cứ như là môn này bọn nó không học. Task đã email, ghi rõ cần làm gì, ghi rõ thời gian cần phải gửi lại. Mà chả thấy đứa nào reply.

Exam sắp tới gần, mà đống assignment này làm chưa xong. Lại còn party liên tục.

Ở Việt Nam, 1 thằng trâu bò kéo 3 thằng ăn chơi, qua đây tiếp tục kiếp trâu bò. Bực bội

-------
Lúc đầu nghĩ bọn này có ý thức, nên không làm căng, giờ ván đã đóng thuyền. Sem sau chung nhóm tiếp, chết , chết.
resigned from admin
kid1986
Bác học đãng trí
Bác học đãng trí

Bài viết chưa xemgửi bởi JudyDNL » 18 Tháng 5 2009, 01:17

E nghĩ không hẳn ai cũng thế. Như giáo viên e đang học rất tốt và giảng bài hay. tuỳ người hên xui àh. Còn vụ giáo dục thì Anh Mỹ Singapore không hẳn hơn Úc. tại ở trong chăn mới biết chăn có rận mà. cũng đâu ai đc thể nghiệm cả nhiều nền giáo dục để so sánh đâu. Như Anh đấy, đại học nổi tiếng như Cambridge cũng có scandal sinh viên đi bán thân vì tiền học phí quá cao. Cuộc sống ở Anh cũng không hẳn dễ dàng. đó chỉ là ví dụ nhỏ thôi. Ở đâu cũng phải tự thân vận đông thôi. cũng không thể chỉ từ 1 group không tốt mà kết luận cách học không tốt. Vì ở đâu cũng phải có kẻ lười người siêng chứ.
Toán thì công nhận VN mình giỏi nhưng mà càng lên cao thì VN mình lại học không lại. Vì đa số toán bên này ứng dụng cụ thể chứ học lý thuyết giỏi mà không hiểu bản chất vấn đề ứng dụng được cũng vậy àh. Vỏ quýt dày thì móng tay nhọn. Đem so toán Vn với Ấn độ rồi sẽ thấy...
E nghĩ đầu vào dễ đầu ra khó mới tốt chứ. Chứ như VN vào khó ra dễ. Công ty phải đào tạo lại còn mệt hơn.
Nhà trường cũng là business thôi. Thầy cô cũng là người mà. Vừa giữ được danh tiếng vừa có profits thì cũng là vấn đề nan giải. E không đề cao giáo dục Úc. E chỉ nghĩ rằng đi du học Úc là lựa chọn của bản thân rồi thì mình phải làm sao để không cảm thấy hối hận với lựa chọn đó. Và e cảm thấy hài lòng với nền giáo dục này
Hình ảnh
JudyDNL
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Bài viết chưa xemgửi bởi JudyDNL » 18 Tháng 5 2009, 01:20

kid1986 đã viết:Gru, bực bội quá.
Cái bọn này cứ như là môn này bọn nó không học. Task đã email, ghi rõ cần làm gì, ghi rõ thời gian cần phải gửi lại. Mà chả thấy đứa nào reply.

Exam sắp tới gần, mà đống assignment này làm chưa xong. Lại còn party liên tục.

Ở Việt Nam, 1 thằng trâu bò kéo 3 thằng ăn chơi, qua đây tiếp tục kiếp trâu bò. Bực bội

-------
Lúc đầu nghĩ bọn này có ý thức, nên không làm căng, giờ ván đã đóng thuyền. Sem sau chung nhóm tiếp, chết , chết.

Anh Kid đừng nói vậy. E phản đối chuyện 1 người làm nhiều người hưởng. Theo e nghĩ a nên làm căng với tụi nó hoặc chuyển qua nhóm khác. im lặng chẳng khác nào mình bạc nhược cả. Nếu là e, e sẽ làm 1 bài cá nhân và nộp cho giáo viên nói rõ mình đã muốn làm nhóm nhưng không ai tham gia. Điểm có thể hơi thấp vì không làm nhóm nhưng quan trọng là công sức mình không bị cướp trắng trợn.
Chúc anh may mắn

Hình ảnh
JudyDNL
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Trang kế tiếp

Quay về Tâm sự - Chia sẻ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách