Tâm sự về giáo dục Úc

Giúp đỡ các bạn làm quen với cuộc sống ban đầu ở Melbourne.
Tâm sự, chia sẻ những kinh nghiệm trong cuộc sống.
Những mảnh đời cho nhau, những tình yêu thầm kín.

Re: Tâm sự về giáo dục Úc

Bài viết chưa xemgửi bởi pilwong » 09 Tháng 12 2011, 18:00

Mọi người cho em hỏi
Em học ELICOS ở TAFE cũng đc 3 tháng rồi, session này e nghỉ học 2 tuần và ko có xin phép tại vì e stress qá :( em mới nhận được thư của trường, trường nói là sẽ thông báo cho DIAC bik vì attendance của e less than 80% rồi ><"
E nc w giám thị, pả kiu e tuần sau đi học đừng nghỉ nữa mà ko bik bên DIAC có phone rồi ngừng visa e ko nữa, e lo qá mọi người ai từng bị vậy chưa? Giúp em với

pilwong
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi moonlight239 » 09 Tháng 12 2011, 19:23

pilwong đã viết:Mọi người cho em hỏi
Em học ELICOS ở TAFE cũng đc 3 tháng rồi, session này e nghỉ học 2 tuần và ko có xin phép tại vì e stress qá :( em mới nhận được thư của trường, trường nói là sẽ thông báo cho DIAC bik vì attendance của e less than 80% rồi ><"
E nc w giám thị, pả kiu e tuần sau đi học đừng nghỉ nữa mà ko bik bên DIAC có phone rồi ngừng visa e ko nữa, e lo qá mọi người ai từng bị vậy chưa? Giúp em với

Không sao đâu... nếu có ngừng visa cũng có cách làm lại được, vấn đề là phải nhờ đến luật sư và phải trả mấy ngàn đô gì đó. Trường hợp của em chỉ là cảnh cáo thôi, nên yên tâm. Biết sợ thì lần sau đừng nghỉ đến 20%, nghỉ đến 19% là được rồi. 8)
moonlight239
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học

Bài viết chưa xemgửi bởi pilwong » 09 Tháng 12 2011, 19:27

moonlight239 đã viết:
pilwong đã viết:Mọi người cho em hỏi

Không sao đâu... nếu có ngừng visa cũng có cách làm lại được, vấn đề là phải nhờ đến luật sư và phải trả mấy ngàn đô gì đó. Trường hợp của em chỉ là cảnh cáo thôi, nên yên tâm. Biết sợ thì lần sau đừng nghỉ đến 20%, nghỉ đến 19% là được rồi. 8)

thật hả moonlight? mà em học ELISCOS 1 năm, nó bảo phải đạt 80%, mà receiption nói là mỗi 5 tuần mới xét percent nên e ko bik lúc e học xog elicos nó có nói e less than 80% ko nữa :(
Em ko mún nghỉ tại e chán thiệt đó ><" em mới qua thôi bạn bè bik đc ít thân đc chút là e chuyển time học chiều rồi nên ko gặp tụi nó, bùn lắm :( ở nhà thì có mình em.. đi học thì ko nói chuyện với ai :(
pilwong
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi moonlight239 » 09 Tháng 12 2011, 20:02

Mỗi 5 tuần xét attendance 1 lần, lần này bị less than 80%, khóa sau đừng bị nữa là ok. Bạn mới đến nên chưa biết nhiều, nhiều người attendance rất thấp, đi thi đủ điểm cũng được Pass thôi. Đấy còn tùy thuộc vào các trường, qui định mỗi trường khác nhau nên rất khó nói. Tiền học phí ở đây rất mắc, bây giờ bạn chưa làm ra tiền cũng đừng để uổng tiền ba mẹ, có chán đến mấy cũng ráng mà bước vào lớp học, có ở đó ngồi như bức tượng cũng không sao.
moonlight239
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học

Bài viết chưa xemgửi bởi pilwong » 09 Tháng 12 2011, 21:05

moonlight239 đã viết:Mỗi 5 tuần xét attendance 1 lần, lần này bị less than 80%, khóa sau đừng bị nữa là ok. Bạn mới đến nên chưa biết nhiều, nhiều người attendance rất thấp, đi thi đủ điểm cũng được Pass thôi. Đấy còn tùy thuộc vào các trường, qui định mỗi trường khác nhau nên rất khó nói. Tiền học phí ở đây rất mắc, bây giờ bạn chưa làm ra tiền cũng đừng để uổng tiền ba mẹ, có chán đến mấy cũng ráng mà bước vào lớp học, có ở đó ngồi như bức tượng cũng không sao.

trường gửi tận giấy về nhà e, ko bik nó có làm thiệt ko nữa :( giờ lo là muộn gòy :( hix ...
pilwong
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi moonlight239 » 09 Tháng 12 2011, 23:01

Đã nói là không sao mà. Bạn học trường nào? LaTrobe hả? Lúc trước mình cũng từng nhận qua loại thư đó 1 vài lần, nói chung đừng để attendance quá thấp là được rồi.
moonlight239
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học

Bài viết chưa xemgửi bởi Jimmy Tran » 09 Tháng 12 2011, 23:33

moonlight239 đã viết:Đã nói là không sao mà. Bạn học trường nào? LaTrobe hả? Lúc trước mình cũng từng nhận qua loại thư đó 1 vài lần, nói chung đừng để attendance quá thấp là được rồi.

:D @moonlight239 cũng chịu khó giúp bạn quá hen. Góp thêm là trước đây J cũng có 1 tờ như vậy vì mới qua Úc cũng stress và lang thang khắp hang cùng ngỏ hẻm nên mới tồn tại đến ngày nay nè. Bạn cứ đi học đầy đủ tiếp tục là không sao. Nó warning vậy thôi chứ chưa có báo đâu.
J.
Em ơi lửa tắt bình khô rượu. Đời vắng em rồi vui với ai?
*****OFF dài hạn vì đang hy sinh đời bố******.
Hình đại diện của thành viên
Jimmy Tran
Tú tài
Tú tài

Bài viết chưa xemgửi bởi pilwong » 10 Tháng 12 2011, 15:33

e học TAFE Ultimo ở NSW ko phải ở Mel ^^
tks 2 bạn nhìu .. từ nay cạch đến già ko dám nghỉ học nữa :(
pilwong
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi Jimmy Tran » 16 Tháng 12 2011, 00:28

pilwong đã viết:e học TAFE Ultimo ở NSW ko phải ở Mel ^^
tks 2 bạn nhìu .. từ nay cạch đến già ko dám nghỉ học nữa :(

Trên Sydney mà chạy vào web Melb làm gì? Dưới này chán quá J chạy ngược lên Sydney rồi.
Anyway. Chúc bạn vượt qua cái khổ nạn.
J.
Em ơi lửa tắt bình khô rượu. Đời vắng em rồi vui với ai?
*****OFF dài hạn vì đang hy sinh đời bố******.
Hình đại diện của thành viên
Jimmy Tran
Tú tài
Tú tài

Bài viết chưa xemgửi bởi giahihi » 18 Tháng 12 2011, 02:10

Mình Rất thích các ý kiến của ngocphuong, smily. Bạn Zhao Yun cũng có những ý rất hay. Thích câu nói này của 4nothing: "Số phận con người là điều hiện hữu". Mình thích những bạn và anh chị kể trên (và cả Jimmy Tran, thông qua các topic khác) vì nghĩ rằng họ có những bài học quý giá ở trường đời mà mình cần học hỏi. Hoặc riêng smily thì mình nghĩ bạn còn trẻ, nhưng bạn cũng có được suy nghĩ khá... già :D Mình rất muốn làm bạn với mọi người :D

Có 1 việc mà mọi người đã vô tình hay cố ý bỏ qua, đó là: Ngoại trừ 5% số SV (hoặc ít hơn) có khả năng vào những trường top nhưng đã không chọn nó (vì lý do tài chính hay lý do khác như cute princess), thì các bạn cứ yên tâm mà tự hào khi vào được (và ra được) các trường top đó. Bởi vì, 95% sinh viên còn lại có muốn vào cũng không được :)) Không phải là ngẫu nhiên mà 1 trường nào đó có mặt trong top, khó vào, và được các nhà tuyển dụng ưa thích nhé! Thậm chí nếu bạn học top ở VN (Bách Khoa Tự Nhiên Ngoại Thương v.v..) thì cũng đáng để tự hào hơn mấy trường lẹt đẹt ở Úc. Nếu bạn học trường xịn học phí cao mà nó kô work cho bạn thì coi như bạn xui có điều kiện đi, hehe.

Cho dù thế nào đi nữa, nếu học ở Úc thì cũng nên chấp nhận những ưu điểm của nền DG Đại học Úc để đỡ thấy lãng phí tiền và tgian. Một vài cái mình rất thích đó là:

- Hệ thống đánh giá điểm luôn bao gồm nhiều phần và đòi hỏi sinh viên phải siêng năng (làm bài tập chuẩn bị cho mỗi tiết học), đi học đều (điểm chuyên cần và đóng góp ý kiến trong lớp), biết tìm hiểu về 1 vấn đề bất kỳ xem thế giới đang ở trình độ nào, biết hoạt động nhóm (brainstorming, weekly/forthnightly meeting, tự đánh giá lẫn nhau, làm presentation cuối kỳ v.v...), biết tư duy lí luận và đưa ý kiến riêng vào 1 đề tại (thông qua các bài luận), biết tổng kết cái mình học được (bài phát biểu ý kiến, bài tập tổng kết). Có thể nói chính cách học này mà buộc mình phải học liên tục mỗi tuần vì trung bình tuần nào cũng có trên 1 assignment due. Tuy nhiên nó giúp mình nhớ bài lâu vì phải thật sự hiểu cái mình đang học. Chính vì có quá nhiều hoạt động trong suốt kỳ mà thi cuối kỳ chỉ chiếm tứ 0% - 60% cả môn học, tùy môn. Thât sự mà nói lúc học mình rất là hận cái trường, bởi vì nó vắt kiệt sức mình. Nhưng học xong mới thấy thành quả đạt được là đáng tự hào. Còn nếu trường của bạn học 1 môn mà kô có ít nhất 3 nội dung trên thì có lẽ nó là trường không tên tuổi.

- Nền giáo dục tiên tiến đi sát với thế giới. Tất cả bài luận mình làm đều đòi hỏi tham khảo nguồn từ các tạp chí trong ngành (mặc dù mình học coursework, kô phải research), biết cách phân biệt đâu là ý của người ta, đâu là ý mới của mình để tránh phạm lỗi ăn cắp (plagiarsm). Biết nói xoáy vào vấn đề chính (giới hạn chữ trong bài luận). Bài tập 1 số môn có sự liên kết với 1 tổ chức bên ngoài (và các tổ chức này có thể rất nổi tiếng). Nếu may mắn, bạn sẽ được gặp CEO hoặc quản lý của các tổ chức đó thông qua quan hệ tốt của lecturer, vốn người đi làm bình thường trong tổ chức đó cũng chưa chắc có được cơ hội ngồi trước mặt họ để trình bày 1 vấn đề. Những điều này thì giáo dục Đại học VN 30 năm nữa chắc vẫn chưa làm được.

- Nguồn tài liệu tham khảo vô cùng tận và quý giá. Hệ thống thư viện và việc sử dụng Internet miễn phí (mạng uniwide) được liên kết với nhau và trang thiết bị và chỗ ngồi học thì tuyệt vời (trừ 1 số trường với quy mô quá nhỏ thì không có các phương tiện này)

Qua đây học và làm việc, mình cảm thấy những gì mà mình vẫn hay tự hào, như người VN thông minh, cần cù, siêng năng, đều là những thứ người ta người bên này không quan tâm thể hiện 1 cách trực tiếp. Cái họ học là kỹ năng sống và cách làm việc thật sự hiệu quả. Công ty mình đang làm có 1 thằng Tây mà mỗi lần nó cần đến sự giúp đỡ của mình, nó đều bảo: "Sorry, I'm dumb". Mà tất nhiên theo mình biết thì nó chẳng ngu chút nào, ngược lại rất giỏi ở cái lĩnh vực của nó. Cách nói chuyện của nó âu cũng là kết quả của nền giáo dục Úc. Còn ý kiến của mình là: Mình xem câu nói "người VN cần cù thông minh" là câu khích lệ của bạn bè năm châu thôi.

Môt số ý kiến khác:
- Mình thấy toán nâng cao đâu phải là cái gì ghê gớm đâu mà Sing và VN tập trung dạy theo kiểu nuôi gà để rồi lên tới năm 2 đại học cho tới cuối đời kô bao giờ xài nữa :-? (vâng, trừ ngành toán và 1 số ít ngành liên quan).
- Về làm việc nhóm, kô biết mình hên hay xuôi nhưng hồi học Master ở đây thì làm group assignment toàn gặp mấy bạn đòi làm những project vĩ đại, trong khi mình biết làm thế là sẽ kô đủ tgian học mấy môn còn lại. Ít khi gặp ai lười biếng, có lẽ mình lười nhất rồi :))

giahihi
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Trang trướcTrang kế tiếp

Quay về Tâm sự - Chia sẻ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến0 khách