Đăng nhập    Chuyên mục    Đăng ký    Tìm kiếm    Trợ giúp

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 19 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Mua từ điển nào tốt đây?
 Bài viết mới Đã gửi: 19 Tháng 12 2008, 12:56 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Mình k biết nên mua từ điển Anh- Việt, Việt- Anh nào tốt để mang theo hết? Ai biết chỉ giùm nha.. Cám ơn nhìu lam >:)=

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân Gửi Email  

Tiêu đề bài viết: Re: Mua từ điển nào tốt đây?
 Bài viết mới Đã gửi: 10 Tháng 1 2009, 23:00 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Bạn không nên dùng Anh Việt hay Việt Anh mà nên dùng Anh Anh. Nó sẽ giúp bạn về lâu dài. Từ Điển sách tốt thì có Longman Dictionary of Contemporary (mình dùng cái này vì nó giải thích dễ hiểu và nhiều ví dụ), Cambridge, Oxford (mình ko thích cái này, khó hiểu và hình ảnh màu trắng đen :???: ). Mình nghĩ bạn không nên mang sách đi vì nó khá đồ sộ. Tất cả đều đc ghi ra đĩa cả. Mấy cái đĩa đó có bán ở các cửa hàng đĩa đó. Bạn nên mua Kim Từ Điển (có Eng-Eng) để mang đi Du Học. Mình thấy khá Thuận tiên, cái gì ko biết là tra liền.

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 11 Tháng 1 2009, 03:11 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

Kim từ điển dịch nghĩa khá ngớ ngẩn và phát âm thì potay. Sử dụng Eng-Eng dict là tốt nhất.
Oxford ai nói chỉ có trắng đen? Bạn mua Oxford in ở VN hả? Nên tìm mua Oxford dict bản gốc có kèm cả dĩa CD. Nếu 0 muốn mang theo dict cồng kềnh thì có thể cài vào laptop. Trong dĩa có rất n` hình minh họa, cũng 0 đến nõi quá khó hiểu.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Bài viết mới Đã gửi: 11 Tháng 1 2009, 12:01 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

thomas261989 đã viết:
Kim từ điển dịch nghĩa khá ngớ ngẩn và phát âm thì potay. Sử dụng Eng-Eng dict là tốt nhất.
Oxford ai nói chỉ có trắng đen? Bạn mua Oxford in ở VN hả? Nên tìm mua Oxford dict bản gốc có kèm cả dĩa CD. Nếu 0 muốn mang theo dict cồng kềnh thì có thể cài vào laptop. Trong dĩa có rất n` hình minh họa, cũng 0 đến nõi quá khó hiểu.

Thanks pạn mình đã mua cuốn Oxford gùi ah ^^ định mang đĩa theo mà sợ hải wan làm khó nên chắc fai để ở nhà, cài dzô máy oy.. :D >:)=

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 11 Tháng 1 2009, 16:36 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

thomas261989 đã viết:
Kim từ điển dịch nghĩa khá ngớ ngẩn và phát âm thì potay. Sử dụng Eng-Eng dict là tốt nhất. .

Đúng là KTD cũ làm việc tệ hại lắm nhưng mà hiện lại có loại Tân Từ Điển của Cambridge (khoảng 3tr6). Dịch nghĩa khá là dễ hiểu...

Trích dẫn:

Bạn hơi bị nhầm rồi. Mình nói là hình ảnh (ví dụ minh họa) trắng đen chứ không nói là nó trắng đen. Còn cài vào Laptop thì tuyệt rồi chỉ tiếc là không được linh động thôi. Đâu phải lên lớp, có một từ gì mình không hiểu cũng "vác" Laptop ra tra đâu. Còn dùng Oxford dict thì hơi mất thời gian KTD thì nhỏ, gọn, dùng lúc nào cũng được nhưng cái phát âm thì hơi bị dở :))

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 11 Tháng 1 2009, 19:34 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

dra9on đã viết:
thomas261989 đã viết:

Thanks pạn mình đã mua cuốn Oxford gùi ah ^^ định mang đĩa theo mà sợ hải wan làm khó nên chắc fai để ở nhà, cài dzô máy oy.. :D >:)=

Đĩa Oxford la đĩa có bản quyền mà, 0 sao đâu.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Bài viết mới Đã gửi: 12 Tháng 1 2009, 20:45 
Ngoại tuyến
Cử Nhân
Cử Nhân
Hình đại diện của thành viên

vậy tóm lại là m nên mua loại nào ??? M thấy kết nhất là dict Anh-Việt đại tướng của Viện ngôn ngữ học. M thấy tra cái đó là chuẩn và sướng nhất. nhưng mà ko thể mang cái đó đi được. M đã tra thử mấy cái anh-anh đọc khó hiểu kinh!!!! M thì ko có lap để mang qua. Cho nên ko cài được cái j từ ở nhà hết.

Các bạn xem có quyển cầm tay nào tiện dụng, dễ hiểu, chính xác ko recommend cho m với. KTD thì hiện m ko có điều kiện để mua :( .

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 12 Tháng 1 2009, 23:14 
Ngoại tuyến
Moderator
Moderator
Hình đại diện của thành viên

Oxford là best ! ( với mình ) :D

PS : theo mình thì làm quen với dictionary Eng-Eng là vừa rồi. Not Recommended gắn bó với quyển A-V từ điển mãi.
Xài Eng-Eng, đôi khi nó giải nghĩa bạn ko hiểu thì tra eng-viet online . vừa tăng khả năng Eng vừa tăng Vietnamese. Guarantee. :lookup:

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 12 Tháng 1 2009, 23:20 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Longman (cho giống mình ) đi bạn ! >:)= Nếu không thì Oxford của thomas1989 cũng được. Mấy cuốn nhỏ thì cũng có nhiều đó (Longman và Oxford đều có cuốn mini, bạn có thể ra nhà sách Xuân Thu (đường Đồng Khởi) ở tp để mua) nhưng khi bạn học vào mấy từ chuyên ngành thì nó sẽ không đủ lượng từ bạn cần đâu.

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 13 Tháng 1 2009, 01:22 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

moody88 đã viết:
vậy tóm lại là m nên mua loại nào ??? M thấy kết nhất là dict Anh-Việt đại tướng của Viện ngôn ngữ học. M thấy tra cái đó là chuẩn và sướng nhất. nhưng mà ko thể mang cái đó đi được. M đã tra thử mấy cái anh-anh đọc khó hiểu kinh!!!! M thì ko có lap để mang qua. Cho nên ko cài được cái j từ ở nhà hết.

Các bạn xem có quyển cầm tay nào tiện dụng, dễ hiểu, chính xác ko recommend cho m với. KTD thì hiện m ko có điều kiện để mua :( .

Bạn sang đây mà còn stick với Eng-Viet dict thi chết mất. Nói thiệt đó, nên tập sử dụng Eng-Eng đi. Trước sau gì bạn cũng phải mua laptop, cầm đĩa sang đây chừng nào có thì cài vào.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 19 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến7 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.