làm sao để có bằng lái xe ở Úc

Hướng dẫn nấu ăn, mua sắm, mỹ phẩm, gia dụng ...
Thông tin về sức khoẻ v.v.

làm sao để có bằng lái xe ở Úc

Bài viết chưa xemgửi bởi nnthangdn89 » 17 Tháng 6 2008, 19:47

em đã có bằng lái xe B2 ở việt nam rồi,bây giờ qua ÚC muồn đổi bằng thì làm thế nào ạ,có cần phải học lại kg?em chỉ mới 19 tuổi nên kg biết có được mua xe ở ÚC kg và kg biết giá cả thế nào,hi vọng kg dã man như ở việt nam,có anh chị nào biết thì hướng dẫn giúp em với,thanks mọi người

nnthangdn89
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Re: làm sao để có bằng lái xe ở Úc

Bài viết chưa xemgửi bởi Dzoe » 18 Tháng 6 2008, 20:27

anh cũng có bằng B2 như em đấy. theo thông tin anh biết được từ bạn bè mình đã có xe thì, em có thể đối bằng được, nhưng phải học bằng luật của úc và thi luật,cái luật này có cả sách luật dịch sang tiếng việt cho em học luôn,khi thi thì nói nó mình là vn..
ah một lần thi luật như vậy khoảng 50$ j đấy,nếu có điều kiện mua xe như em thì bao nhiêu ko thành vấn đề.hehe..
ngoài thi bằng luật xong em xin nó chuển bằng vn qua bằng úc hình như vậy là nhanh hơn, ah mà rẻ hơn nữa.
nếu ko em sẽ phải học tiếp bằng lái của úc, bằng này nếu em ở vn lái good rùi thì sang đây học cũng nhanh và đỡ tốn tiền hơn,vì mình phải thuê người dãy cho mình,người này là ai cũng dc, miễn sao ông này or bà ấy có bằng rồi, và cái bằng đấy của họ đã qua 3 năm lái xe.học đến lúc nào người ta thấy mình đủ khả năng thi rùi thì đai thi.mà mỗi gời học như vậy cũng mắc lắm, dão này mõi thứ cái j cũng tăng lên nên mỗi giờ học bây giờ khoảng 50$ j đấy nữa,ko biết sẽ phải học trong bao nhiêu giờ nhỉ...umh !?
ah mua xe cũng rẻ thui vài ngàn là mua dc rồi, vấn đề là nuôi nó.tiền xăng, tiền thuế, tiền bảo dưỡng...mua cái xe rẻ nhất ở đây khoảng 3 or 4 ngàn,ko biết có loại 2 ngàn ko,nhưng dễ mất xe mất luôn cả người lắm.hic..về đại tu ...1 ngàn. khoảng 5 ngàn là có xe đi học và làm thêm đến khi hết học. rùi bán lại ...
Dzoe
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học

Bài viết chưa xemgửi bởi ditruongthe » 18 Tháng 6 2008, 21:28

Em mua tờ báo TV Tuần san (có bán ở các khu người Việt như Richmond, Footscray hay Springvale), lật đến gần cuối sẽ có hẳn riêng 1 trang quảng cáo các trung tâm dạy lái của người Việt. Em chọn những người gần khu em ở và phone cho họ để hỏi cho rõ. Vì trường hợp dưới 21 tuổi nhưng lại có bằng từ VN thì không rõ là VicRoads nó xử lý ra sao (nếu ko có bằng ở VN thì e phải đợi ít nhất 1 năm)
ditruongthe
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Bài viết chưa xemgửi bởi nnthangdn89 » 19 Tháng 6 2008, 00:32

em cảm ơn các anh nhiều ạ
nnthangdn89
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Bài viết chưa xemgửi bởi NewKidInTown » 28 Tháng 6 2008, 14:44

Bạn có thể tham khảo chuyện đổi bằng ở đây: http://www.vicroads.vic.gov.au/Home/Lic ... cences.htm

Mình cũng tính lấy cái bằng ở VN cho rẻ rồi qua đây đổi. Có xe xin việc làm dễ hơn, đi lại cũng tiện :D
Ai có kinh nghiệm chuyện đổi bằng giúp đỡ anh em cái nhé. Thanks :)
NewKidInTown
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi hoasim_tim » 04 Tháng 7 2008, 00:13

nnthangdn89 đã viết:em đã có bằng lái xe B2 ở việt nam rồi,bây giờ qua ÚC muồn đổi bằng thì làm thế nào ạ,có cần phải học lại kg?em chỉ mới 19 tuổi nên kg biết có được mua xe ở ÚC kg và kg biết giá cả thế nào,hi vọng kg dã man như ở việt nam,có anh chị nào biết thì hướng dẫn giúp em với,thanks mọi người

>:)=
Để góp ý cho 2 bạn, bạn 19 tuổi thì có thể mới có bằng VN được trên dưới 1 năm, vậy coi chừng bằng của bạn không có giá trị, vì chưa phải bằng chính thức (theo luật Úc).
Luật thi lái xe mới được đổi vào 01-07-08.
Tất cả mọi người, kể cả những người đã có bằng nước ngoài muốn lấy bằng lái xe tại Úc đều phải qua 3 kỳ thi - 1. Luật (Learner Permit, gọi là L), 2. Hazard Perception (thi video nhận thức những chướng ngại). 3. Thi lái trên đường. Nếu bạn có bằng nước ngoài thì sẽ được cấp bằng “full”, đó là điều khác nhau mà thôi. Ngoại trừ những nước khác có bằng được công nhận tại Úc mới được đổi ngang.
Mong những chi tiết trên sẽ hữu ích cho các bạn.

Về người dạy lái và tìm hiểu thêm, có thể tham khảo tại các link:
hoi-cho-hoc-lai-t12140.html

http://www.vicroads.vic.gov.au/Home/Lic ... Additional

Additional restrictions from 1 July 2007
If you get your learner permit on or after 1 July 2007, the following restrictions will also apply:
• if you are under the age of 21, you will be required to undertake a minimum of 120 hours (including at least 10 hours of night driving) of supervised driving before you can take your licence test. You must record these hours in the official learner log book which must be signed by you and your supervising driver
• if you are under 21 years of age, you must hold your learner permit for at least twelve months
• If you are 21 years of age or over but under 25 years of age, you must hold your learner permit for at least six months
• if you are 25 years of age or over you must hold your learner permit for at least 3 months
1. Learner permit test and licence fees
Cost of undertaking your learner permit test (car or motorcycle) for the first time:
Appointment: $11.10
Learner permit test: $19.00

Victorian learner driver permit card: $19.30
Total fee payable: $49.40

2. Probationary licence test and licence fees
Cost of undertaking your probationary driver licence test (car) for the first time:
Appointment: $11.10
Hazard perception test: $14.50
Car practical driving test: $35.00

Victorian probationary driver licence card: $45.30 (3 yrs.) or $60.40 (4 yrs.)
Total fee payable: $105.90 or $121.00
hoasim_tim
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi hoasim_tim » 04 Tháng 7 2008, 00:17

>:)=
Xin lỗi gửi lại link học lái:
http://www. hoisinhvien.net / forum/ hoi-cho-hoc-lai-t12140.html
hoasim_tim
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi OnoNguyen » 04 Tháng 7 2008, 00:29

Có bằng vn và là sv nên chỉ là temporary resident, đc lái xe thoải mái, tất nhiên phải có bản dịch đi kèm, kô liên can j đến kinh nghiệm ở đây cả.
Nếu là PR thì phải đổi bằng trong vòng 3 ( hay 6 tháng j đó ).
Nếu đi thi lấy bằng victoria thì vẫn phải qua 3 công đoạn, learner, hazard, on road, và đc bằng full.
Luật mới chỉ áp dụng cho người chưa có bằng lái, và phần thi on road khó hơn chút.
Mong là thông tin hữu ích.
OnoNguyen
Học sinh trung học
Học sinh trung học

Bài viết chưa xemgửi bởi NewKidInTown » 04 Tháng 7 2008, 18:17

NHân tiện hỏi các bác có những chỗ nào dịch (mà được Vicroads công nhận) ở VN hoặc Úc được nhỉ. (chỗ nào rẻ hơn ý :D )
NewKidInTown
Bé ngoan nhà trẻ
Bé ngoan nhà trẻ

Bài viết chưa xemgửi bởi OnoNguyen » 04 Tháng 7 2008, 19:44

ở vn thì ra công chứng tiếng anh. ở úc thì tìm tờ tv tuần san, người việt dịch thì rẻ hơn, mình vừa dịch mất 30 đô, vứt báo đi rồi nên kô có địa chỉ, bạn chịu khó tìm. Nếu vẫn ở vn thì nên dịch ở vn, rẻ hơn (hình như 30k - nếu mình tự dịch rồi đem ra công chứng thì là 15k (đấy là giá ngày xưa, kô biết bi h thế nào))

OnoNguyen
Học sinh trung học
Học sinh trung học

Trang kế tiếp

Quay về Sổ tay Nội Trợ - Mua Sắm - Sức Khoẻ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến0 khách