Đăng nhập    Chuyên mục    Đăng ký    Tìm kiếm    Trợ giúp

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 8 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: L
 Bài viết mới Đã gửi: 21 Tháng 5 2004, 17:00 
Ngoại tuyến
Lính mới tò te
Lính mới tò te

Tôi dự định qua Úc , vừa học vừa làm nhưng chưa biết chọn Melbourne hay Sydney . Có ai giúp tôi cho ý kiến được kô ? Có người thì bảo ở Sydney dễ kiếm part-time job , có người bảo ở Melbourne mức sống rẻ hơn .
Nếu làm nail ử Úc có đủ tiền học và ăn ở không - nếu share room chung với 2-3 người thì thế nào ? Lương làm nail trung bình thế nào ? Tôi đã học nail và có 1 số bằng cấp nhưng khong biết ở Úc thì có nhận không ?
Cám ơn mọi người rất nhiều . Nói ra chuyện làm nail chắc có nhiều người khinh bỉ , nhưng việc kiếm tiền để học quan trọng hơn . Tôi cũng chẳng biết nên hỏi ai nữa .

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 21 Tháng 5 2004, 17:24 
Ngoại tuyến
~Piano~
~Piano~
Hình đại diện của thành viên

Dear Happyhours (MS gọi bạn là CH - Chau Hong nha vì i think that's your name huh? :)!)

Sao bạn lại nói vậy? Firstly, nghề nào cũng là nghề, miễn mình làm việc lương thiện chân chính, là không có gì phải tự ti cả. Secondly, vì CH chưa qua đây nên chưa biết đó thôi, sinh viên tụi mình bên đây cũng đi làm đủ nghề để có tiền học, tiền ăn ở đó. Làm waiter, bán hàng ngoài chợ, trong siêu thị, ôi thôi đủ kiểu. Mùa hè được nghỉ bà con còn đi làm ở các nông trại nữa. Nên không bao giờ có chuyện “khinh bỉ” đâu CH! Bạn đừng nghĩ vậy nữa ha! :)

Thật tình là thấy CH có chí đi làm để có tiền đi học là MS phục sát đất luôn đó :number1:. Và MS biết chắc chắn là mọi ngừoi trong đây cũng có suy nghĩ vậy. (Hồi đi học MS cũng đi làm thêm trong nhà hàng, supermarket nhưng cũng chỉ đủ tiền ăn ở thôi, tiền học vẫn phải xin BaMẹ đó :( hic!)

Anyway, chuyện Sydney hay Melbourne thì :D hì hì, đây là web của dân Melb mà, tuy cũng có nhiều “nhân vật” ở Sydney tham gia tám lăm. nhưng MS nghĩ chắc đa số mọi ngừơi sẽ rủ CH đi Melbourne đó :D! MS thì chắc chắn là dụ CH đi Melbourne rôi. Nhưng thật tình mà nói thì Sydney đông đúc hơn Melb, nên có thể sẽ nhiều jobs hơn. Nhưng ở Melb cũng có quá trời part time jobs, MS rất rất hiếm khi thấy thiếu jobs cho mình xin. Mọi nguời ở đây đi làm part time nhiều lắm đó! Melbourne sống rất tiện, và chi tiêu cũng rẻ hơn Sydney nữa.

Làm móng tay, trang điểm thì ở mấy khu ngừơi Việt ở nhiều cũng có nhiều việc lắm. Tiền lương thì MS không biết rõ, hy vong bạn nào biết thì chỉ cho CH nha. Mấy chứng chỉ bên VN thì MS nghĩ chắc bên này khg nhận, nhưng làm o mấy chỗ ngừoi Viet thi MS nghi nguoi ta khong can chung chi dau, chỉ cần mình có tay nghề. Làm cho mấy tiệm của người Uc' thì lương cao hơn nhung người ta có lẽ sẻ hỏi về chứng chỉ này kia!
MS nghĩ chắc sang đây CH có thể đi học thêm mấy khóa ngắn hạn về trang điểm/ cắt tóc để lấy chứng chỉ cũng được đo.

Hy vong đã giúp bạn được xíu thông tin :)
Và good luck with everything nha CH! :handshake:

~ms~

~ Somewhere over the rainbow, way up high
There's a land that I heard of, once in a lullaby
Somewhere over the rainbow, skies are blue
And the dreams that you dare to dream, really do come true...~

Sửa lần cuối bởi MidnightSun vào ngày 21 Tháng 5 2004, 17:30 với 2 lần sửa trong tổng số.

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 21 Tháng 5 2004, 17:27 
Ngoại tuyến
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học

:D ai mà khinh nghề làm nail & cat toc thì hông phải là typical oversea student rùi :) Actually tụi này còn làm nhiều nghề rẻ tiền hơn nữa kia... Mình nghĩ nail & hairdresser là ngon rùi đó, lương tùy chủ & điều kiện làm có lẽ $10-20/h. But theo mình biết thì phải có certificate ở úc cấp !
Anw, việc làm là chuyện dài nhiều tập, feel free to ask more :wink:

[Life] is a tale told by an idiot, full of sound and fury, signifying nothing

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 21 Tháng 5 2004, 17:47 
Ngoại tuyến
Lính mới tò te
Lính mới tò te

cám ơn mọi người nhiều lắm , nghe mọi người nói như vậy CH cũng đỡ tủi . Nếu mọi người thấy thích hợp thì cứ gọi mình là CH vậy ( thật ra không phải tên mình mà chỉ là 1 kỷ niệm thôi ) . Minightsun tinh mắt thật .
Các bạn ở đây thật tốt quá , chắc mình sẽ chọn Melbourne là điểm dừng chân vậy .
Các bạn có thể cho mình biết phải cần có bằng cấp gì không ? Mình cũng chỉ mong làm cho người Việt thôi . Vì mục đích chính của mình là học nên cũng không cần những bằng cấp này lắm .

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 21 Tháng 5 2004, 17:47 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

Chị happyhours ơi , sao tên chị lại ngược với em vậy . Em tên Hồng Châu nè chị . :oops: Em có bà dì cũng mở tiệm nail bên đó nhưng không thân lắm vì không liên lạc cũng lâu rồi . :wink:

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 24 Tháng 5 2004, 11:08 
Ngoại tuyến
oz~ms
oz~ms

Thím ui!
thiệt ra nghền nào cũng là nghề thui nhưng mà thế lày , vì mình có certificate của VN nên chủ yếu có thể là cho nguời Việt thui mà làm nail cho Dzịt Nam thì luơng khỏang $10 đổ lại thui hông đến nỗi tới 20 đâu, nhưng mà cũng là tiền mờ hồi xưa tui chạy bàn chỉ có $6/ giờ thui.

Hổng phải nói quá, hồi truớc thấy bà con làm nail tui cũng xin đi học ai dè nhầm bữa gặp bà cô giáo trẻ đẹp lo nhìn không à, lập tức nghe bốp bốp mấy cái (cái đầu là bể móng tay bả, bốp sau là nghe thấy sát bên má mình), nên nghỉ lun.

Còn nếu lựa chọn giữa Mel hay Syd để đi du học thì tui khuyên bạn nên đến Mel vì dù gì giá cả vật chất cũng rẽ hơn và phù hợp vời hs mình hơn, nhưng mà dĩ nhiên Sydney cũng đẹp lắm á lị (tui nguời ở Sydney mờ, hehe).

Thôi hôm nay bất ngờ gặp thím ở đây thui gởi tặng thím bao gạo với 2 chai nuớc mắm nè!
take care

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân Gửi Email  

Tiêu đề bài viết:
 Bài viết mới Đã gửi: 24 Tháng 5 2004, 23:04 
Ngoại tuyến
Lính mới tò te
Lính mới tò te

cám ơn cháu nhiều lắm .. hay là chú nhỉ .
$10 / h là thím cũng mừng rồi . Nghe các bạn ở đây bảo nếu có Certificate của Úc thì sẽ làm lương cao hơn hén . Cháu có kinh nghiệm về việc học này không ? Không biết ở đâu dạy nhỉ ? Thím qua Melbourne học Đại Học thì có thể học thêm nail không ? Đặc biệt là học part-time .
Cám ơn cháu về chai nước mắm .
Thím tặng lại cháu gói tôm khô ăn lấy thảo .

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Làm nail - cắt tóc ( làm đẹp ) ở Úc
 Bài viết mới Đã gửi: 22 Tháng 7 2011, 23:09 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

anh chị co thể cho em hỏi ở melb có shop nào nhận dạy nail cấp tốc dạng full time không ah?
em vừa qua uc được mấy tháng nên không biết mong cả nhả giúp đỡ??
:)

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân Gửi Email  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 8 bài viết ] 

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến9 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.