Cho mình hỏi về trường Western Sydney

Cho mình hỏi về trường Western Sydney

Bài viết chưa xemgửi bởi ciaoaibao » 01 Tháng 4 2010, 02:42

Mình đang học ở RMIT VN campus. Bi giờ định chuyểnqua Úc học, nhưng lại ở Sydney thay vì Mel .
Trước giờ cứ nghĩ mình sẽ đi Mel nên ko biết tí thông tin gì về mấy trường bên Syd hết :D

Bà con ai biết thì cho mình hỏi về Western Sydney có ổn không ? (tìm thông tin về trường này trên net thì hơi ít, gần như ko thấy lun ;_;) .
Nếu có thể suggest cho mình vài trường ở Sydney mà học phí không quá chát dùm .

Cảm ơn mọi người nhiều :D

Hình đại diện của thành viên
ciaoaibao
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Re: Cho mình hỏi về trường Western Sydney

Bài viết chưa xemgửi bởi Jamesbond » 26 Tháng 4 2010, 20:02

Trước hết bạn cần cho biết bạn muốn học ngành gì. UWS cũng là trường khá phổ biến đối với sinh viên VN, học phí ở vào mức trung bình.
Jamesbond
Tú tài
Tú tài

Bài viết chưa xemgửi bởi ciaoaibao » 29 Tháng 4 2010, 02:43

Jamesbond đã viết:Trước hết bạn cần cho biết bạn muốn học ngành gì. UWS cũng là trường khá phổ biến đối với sinh viên VN, học phí ở vào mức trung bình.

Mình muốn học ngành kế toán :D
Chất lượng Ứ thì thế nào bạn? Mình ko cần bằng cấp có high reputation, chủ yếu là mình học được gì từ trường thôi :D
ciaoaibao
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Bài viết chưa xemgửi bởi blackrider89 » 18 Tháng 5 2010, 15:29

ciaoaibao đã viết:
Jamesbond đã viết:Trước hết bạn cần cho biết bạn muốn học ngành gì. UWS cũng là trường khá phổ biến đối với sinh viên VN, học phí ở vào mức trung bình.

Mình muốn học ngành kế toán :D
Chất lượng Ứ thì thế nào bạn? Mình ko cần bằng cấp có high reputation, chủ yếu là mình học được gì từ trường thôi :D

Thế thì tbh, ở Úc lợn này ở trường ko học đc gì nhiều hơn ở VN cả :D. Usyd Macquarie hay NSW cũng chỉ thế.
Western là trường TB yếu. Có Khoa Luật nổi tiếng tốt.
blackrider89
Moderator
Moderator

Bài viết chưa xemgửi bởi aroma » 18 Tháng 5 2010, 16:21

đúng là ngoại thương hay dh ngân hàng vn thì vẫn chuẩn hơn các trường thường thường bậc trung ở úc lợn, chỉ thua về khỏa học phí thôi,hehe
aroma
Tú tài
Tú tài

Bài viết chưa xemgửi bởi blackrider89 » 19 Tháng 5 2010, 12:50

aroma đã viết:đúng là ngoại thương hay dh ngân hàng vn thì vẫn chuẩn hơn các trường thường thường bậc trung ở úc lợn, chỉ thua về khỏa học phí thôi,hehe

Trung như RMIT hay La Trobe thì vẫn đập chết đc 2 anh kia (ở VN thì ĐH NT hay NH cũng ko hơn gì mấy trường cỡ Đh Hà Nội hay Học viện Tài chính...) nhưng mấy trường cỡ Notre Dame, Central hay loại satellite campuses thì đúng là ko hơn gì học ở 2 trường kia cả VN (đều là ko biết gì).
Sửa lần cuối bởi blackrider89 vào ngày 24 Tháng 5 2010, 16:16 với 1 lần sửa trong tổng số.
blackrider89
Moderator
Moderator

Bài viết chưa xemgửi bởi myconfidantiu » 24 Tháng 5 2010, 01:14

blackrider89 đã viết:
aroma đã viết:đúng là ngoại thương hay dh ngân hàng vn thì vẫn chuẩn hơn các trường thường thường bậc trung ở úc lợn, chỉ thua về khỏa học phí thôi,hehe

Trung như RMIT hay La Trobe thì vẫn đập chết đc 2 anh kia (ở VN thì Đ NT hay NH cũng ko hơn gì mấy trường cỡ Đh Hà Nội hay Học viện Tài chính...) nhưng mấy trường cỡ Notre Dame, Central hay loại satellite campuses thì đúng là ko hơn gì học ở 2 trường kia cả VN (đều là ko biết gì).

về nhận xét của bạn nói 1 số trường ở Úc chất lượng thua cả trường ở VN
mình cũng chỉ mới qua đây học ko biết gì nhiều nên mong bạn chỉ ra rõ tại sao chất lượng lại ko so được với 1 số trường ở VN
vì ai cũng nói bằng cấp Úc được công nhận toàn thế giới hết, nếu so ra vậy thì sao lại kém hơn 1 số trường ở VN
có thể những trường đó chất lượng ko bằng các trường khác ở Úc, chứ nếu nói thua cá trường ở VN thì mình thấy ko hợp lý lắm.
myconfidantiu
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Bài viết chưa xemgửi bởi blackrider89 » 24 Tháng 5 2010, 15:19

myconfidantiu đã viết:
blackrider89 đã viết:

Trung như RMIT hay La Trobe thì vẫn đập chết đc 2 anh kia (ở VN thì Đ NT hay NH cũng ko hơn gì mấy trường cỡ Đh Hà Nội hay Học viện Tài chính...) nhưng mấy trường cỡ Notre Dame, Central hay loại satellite campuses thì đúng là ko hơn gì học ở 2 trường kia cả VN (đều là ko biết gì).

về nhận xét của bạn nói 1 số trường ở Úc chất lượng thua cả trường ở VN
mình cũng chỉ mới qua đây học ko biết gì nhiều nên mong bạn chỉ ra rõ tại sao chất lượng lại ko so được với 1 số trường ở VN
vì ai cũng nói bằng cấp Úc được công nhận toàn thế giới hết, nếu so ra vậy thì sao lại kém hơn 1 số trường ở VN
có thể những trường đó chất lượng ko bằng các trường khác ở Úc, chứ nếu nói thua cá trường ở VN thì mình thấy ko hợp lý lắm.

Thế giới là ai hả bạn/anh/chị ơi :D. Tiêu chuẩn quốc tế là cái nó rất khó và thường phải là vấn đề cực kỳ rigorous thì 1 số nước lớn và có liên quan mới ngồi lại để bàn và ra Luật chung (và kiểu gì cũng bị breached, từ Tàu Mỹ Việt đều có trò này vì khung xử lý ko dễ thực hiện). Luật quốc tế là Luật bị các bên liên quan contravene nhiều nhất, ko ai tôn trọng.

Đơn cử 1 việc, phá bỏ myth của người VN về "bắng cấp quốc tế", Accounting ở Úc có 3 tổ chức (assessment body) đứng ra đánh giá. Đủ 9/12 lĩnh vực nó đưa ra thì ok, có thể xin nhập cư theo occupation là Accountant, để làm Associate Member của nó là cần 12/12. Do ở Mỹ thường 2 năm đầu tiên ko học chuyên ngành, 2 năm sau mới học nên việc bị vênh kiến thức là bt. Có thể bằng Accountant của...Yale, Harvard học rất hay rất đủ nhưng nếu ko đủ ngần kia môn thì sẽ ko đc assess. Sẽ trượt y như Ngoại Thương, KTQD, hay shit Unis ở VN như ĐH Bình Dương... Ko có gì ngoại lệ ở đây cả. Cùng ko đc Úc công nhận nhưng ko có nghĩa bằng Harvard ngang bằng ĐH Văn Lang ở VN. Không có quan hệ 2 chiều ở đây.

Thường Unis ở Úc ko tốt lắm (legacy của 2 anh Hawkes/Keating) do 1 loạt cao đẳng dạy nghề lên thành đại học đa ngành, tuy nhiên chất lượng cũng ko chênh nhau nhiều, đa số ko tệ. Nhưng đó là Uni. Còn Tafe hay college, chả biết ai là regulators chứ nhiều trường chỉ cần một căn nhà 50 m2, thuê đại 1-2 chú cử nhân (còn là tử tế) về dạy, học sinh ko đến học mà đi chơi đi làm đi trồng cỏ...cũng chả sao. Dạo này lại rục rịch chuẩn bị đóng cửa 1 loạt, Úc lợn ko nhân ái lắm đâu :D.

Như trên nói, Úc ko có Unis đỉnh cao (kể cả G8+1 cũng chưa chak đã ghê gớm gì) nhưng chất lượng tương đối đồng đều. Nhưng đó là main campuses. Còn các satellite ones thì sao? Cũng chỉ cần thuê 1 chỗ nào đó làm venue, có khi là top floor của 1 trung tâm chợ búa cũng đc, là thành 1 ngôi trường rồi. Thuê đại giáo viên đâu đó về dạy (sv đã học ở đây chak toàn hội bình thường đổ xuống, lo gì chúng nó để ý). Hết 1-2h học và dạy, thầy trò cùng nhấc đít (hơi thô sorry) đi về. 1 số trường tử tế 1 chút như Macquarie hay Monash thì mấy cái satellite ones ấy còn có giáo viên tử tế (sinh viên có tử tế ko thì kệ, biết làm gì), còn lại đa số thì...(kiểu RMIT VN giáo viên có khi chỉ là 1 anh có bằng cấp liên quan lên nói TA cho mà nghe, chả cần cao hơn). Ko có formal internship, lũ sv quốc tế học xong thì tự động chim cút xôi xéo về nước, bản địa mà ko làm đc thì ra lao động chân tay. Thế là hòa cả làng ai phàn nàn cứ phàn làn bô sắc eo sắc biết (sorry thô lần nữa nhưng hợp văn cảnh).

Vậy 37 cái Unis công, 2 tư ở đây chưa chak cái nào cũng đã tốt hơn ĐH top 1 ở VN. Còn vài trăm cái Tafe dạy nghề...thì cũng chưa chak đã bằng nổi mấy trường dân lập 10 điểm 3 môn ở VN đâu :)). Đào tạo làm bánh hay cắt tóc gội đầu có khi thua nốt mấy trường dạy nghề ở VN.
blackrider89
Moderator
Moderator

Bài viết chưa xemgửi bởi aroma » 24 Tháng 5 2010, 18:14

tùy vào đi học úc để PR hay học xong về thôi, lấy PR thì học gì nhẹ nhẹ đô 1 tí là dc rồi, chuẩn trường giờ đâu quan trọng, nhưng ngoại thương, học viện ngân hàng vn thì ko phải xoàng đâu. kiến thức chuyên ngành và phong cách học tập cũng chuẩn lắm :))
aroma
Tú tài
Tú tài

Bài viết chưa xemgửi bởi OuterLimit » 24 Tháng 5 2010, 18:53

@blackrider89: trả lời của bạn có cái đúng, nhưng có cái mình nghĩ là hơi cay cú quá đáng nên lại thành ra sai (dễ hiểu lầm cho các bạn sắp sang, lại càng làm các bạn ấy hoang mang hơn). Nếu bạn thật sự ko vừa ý với chất lượng giáo dục mà bạn đang nhận được, có lẽ tốt nhất là tìm cơ hội thoát khỏi nó, vì thật vô lý khi phải trả tiền tỷ để mua 1 món hàng (giáo dục) mà mình ko hài lòng ? Còn bức xúc về các thay đổi trong giáo dục Úc gần đây, mình thấy bạn nói hơi quá đáng . Nếu ko thay đổi, chẳng lẽ để các trường dạy ko ra dạy, mà chỉ chú tâm moi tiền du học sinh tồn tại mãi ? Ngay cả xiết chặt chính sách nhập cư cũng là 1 điê`u mình tán đồng, vì theo quan điểm của bản thân mình thì đi học là để lấy kiến thức . Một khi có kiến thức rồi thì du ở VN hay nuoc ngoài đều có thể phát huy được . Tất nhiên trong giai đoạn chuyển đổi chính phủ nếu có thể accomodate các bạn "lỡ" đi du học vì PR thì tốt . Nhưng về lâu dài thì 2 chuyện này nên rạch ròi ra, tránh tình trạng các cơ sở giáo dục kém chất lượgn lợi dụng chính sách nhập cư để moi tiền du học sinh . Vì thật ra, dù bạn có PR nhưng ko có khả năng làm việc thật sự, sống ở xứ này sẽ thành hell on earth chứ chẳng sung sướng gì . Đã vậy lại mất 1 khoản tiền lớn, dư sức cho bạn mở business hoặc đầu tư cho cuộc sống ở VN .

Mình chưa có cơ hội được học ở các nước khác (ngoài Úc và VN), nhưng vẫn thấy Úc có các ưu điểm so với giáo dục VN hiện thời . Khoảng cách giữa 2 nền giáo dục có thu hẹp lại, nhưng vẫn chưa hoàn toàn bằng nhau . Hiện cũng có rất nhiều trường lớp ở VN đang cãi tổ theo model bên đây . Đây đã là vấn đề tranh cãi ở 1 thread khác, các bạn search thử sẽ ra . Tuy nhiên trả lời câu hỏi của ban myconfidantiu thì mình có ý như sau:

* Giáo dục nước ngoài có nhiều "provider" khác nhau, nôm na là có nhiều thầy khác nhau . Các trường lớn, danh tiếng thường có 1 tiêu chuẩn nhất định, và tiêu chuẩn này được các nơi công nhận (i.e. nếu bạn sang nước khác thì có nhiều khả năng họ vẫn chấp nhận văn bằng của bạn là bằng chứng về khả năng của bạn ) . Tuy nhiên các trường nhỏ, nhất là các trường rẻ tiền, mới thành lap thì chưa có tiếng tăm . Một số nơi còn "treo đầu dê bán thịt chó", nên có nguy cơ bị lừa gạt về chất lượng . Quan trong nhất là các nước phát triển ko đặt nặng bằng cấp, mà nhiều vào kinh nghiệm + kỹ năng, nên dù bạn có bằng đại học loại giỏi (nhưng dỏm) mà ko có kỹ năng thì khả năng ko kiếm được việc làm, hay kiếm được mà ko giữ được việc, là rất cao .

* So với VN thì fa?i so cùng cỡ, bạn so Đại Học có tiếng bên đây với Đại Học có tiếng ở VN, thì cùng 1 bằng cấp, cùng 1 điểm tốt nghiệp (chứ ko phải bằng pass ở Úc là cao hơn thủ khoa ở VN), thì bằng ở Úc sẽ có lợi thế hơn khi đi làm . Tuy nhiên cũng phải noi rõ là lợi thế về kỹ năng, ko nhất thiết là lợi thế về kiến thức . Theo giáo dục Tây phương thì graduate phải có kỹ năng tự học, tự phát triển dựa trên 1 nền tảng học vấn từ đại học, đồng thời có 1 tác phogn chuyên nghiệp (professional) . Việt Nam mình có thơi gian dài chú trọng vào học nhớ, nên khi tốt nghiệp nhiều người hơi ngỡ ngàng trong môi trường làm việc còn nhiều mới mẽ . Tuy nhiên bù lại thì sau 1 thoi gian lam viec, có kinh nghiệm, và lược bỏ những bạn ko thích nghi được môi trường làm việc, thì người tốt nghiệp ở VN hay nước ngoài đều có khả năng làm việc tương xứng .

* Các trường thật sự có khác biệt về chất lượng, cũng như "cách" giảng dạy . Nhưng đối với du học sinh, bị ràng buộc về tài chính, lẫn thiếu thốn thông tin thì thật sự khó phân biệt/chọn lựa trường lớp hợp với mình . Vì vậy diễn đàn này, hoạc hỏi kinh nghiệm các lớp đàn anh đi trước, các ngưỜi thân ở đây, có thể giúp các bạn có quyết định đúng đắng hơn (và ít tốn kém hơn tí). Còn kẹt hơn thì khi sang đây, bạn có thể chuyển trường nếu thấy quá khó khăn, không thích nghi được với cách dạy + load kiến thức . Cách sau thì khá nhiêu khê, nhưng nếu có quyết tâm thì vẫn làm được

OuterLimit
Moderator
Moderator

Trang kế tiếp

Quay về Thông tin du học Sydney và NSW

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách