Đăng nhập    Chuyên mục    Đăng ký    Tìm kiếm    Trợ giúp

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 24 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Bằng lái ô tô ở VN có được lái xe ở Melb?
 Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 12:56 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Cả nhà ơi bằng lái ô tô B2 ở Việt Nam sang Melb có lái xe được luôn không vậy? Có phải làm thủ tục gì không?

Mình muốn sang rồi mua con xe ghẻ chạy không biết giá khoảng bao nhiêu, thủ tục mua và đăng ký có dễ dàng không? Các loại chi phí liên quan đến sở hữu xe là gì vậy?

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân Gửi Email  

Tiêu đề bài viết: Re: Bằng lái ô tô ở VN có được lái xe ở Melb?
 Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 13:51 
Ngoại tuyến
Học sinh tiểu học
Học sinh tiểu học
Hình đại diện của thành viên

Bằng lái xe VN ko đc công nhận ở Úc mà, với cả bên này nó áp dụng tay lái nghịch nữa

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 14:03 
Ngoại tuyến
Học sinh trung học
Học sinh trung học

phải học lại thôi bro ơi :D nhanh thôi

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 14:18 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

bạn có thể sử dụng bằng lái của vn trong vòng 3 tháng thì phải. Sau đó thì phải thi lại bằng lái bên đây. Hình như là vậy

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 14:50 
Ngoại tuyến
Bé nhỡ lớp Chồi
Bé nhỡ lớp Chồi

Overseas drivers - licences

The need to change your overseas driver licence to a Victorian driver licence depends on whether your stay in Victoria is permanent or temporary.

If you are in Victoria on a temporary visa, [embed]you can drive on your overseas licence (provided it is a current, valid licence) for an indefinite period provided your overseas licence is in English (or you have an English translation), or you have an International Driving Permit.[/embed]

If you are in Victoria on a permanent visa, [slice]you can drive on your overseas licence for only three months from the date you entered Victoria or from the time a permanent visa was issued to you.[/slice] If you want to continue to drive in Victoria after that time you must apply for a Victorian driver licence.

New Zealand residents who hold a current licence are treated as interstate drivers.

Eligibility to qualify for a Victorian licence
You must be at least 18 years of age to obtain a Victorian driver licence. No age exemptions apply.

Full Victorian driver licence
You must have held and provide evidence that you have held a licence for at least three years from your 18th birthday to obtain a full Victorian licence. Any period where you have been disqualified from driving either in Victoria, interstate or in NZ, is excluded when calculating the period of time you have held a licence.

Probationary Victorian driver licence
You must have held and provide evidence that you have held a licence and be at least 18 years of age.

Licence Translations
If your licence is in a language other than English, it must be accompanied by an English translation. The translation is at your own cost.

VicRoads only accepts translations completed by:

* a NAATI accredited (any level) translator, or
* an official translation from the country of origin, or
* appropriate consulate in Australia.

An International Driver Permit is acceptable as a translation of a driver licence.

http://www.vicroads.vic.gov.au/Home/Lic ... cences.htm

Như vậy bạn sang đây học là visa tạm thời nên nếu có bằng lái xe ô tô ở Việt nam thì bạn hãy dịch ra tiếng Anh và công chứng rồi mang sang đây là dùng được. Nếu mang sang đây dịch và công chứng thì tốn xiền hơn (40 đồng Úc).
Đến lúc bạn thành Việt kiều hồi hộp (có PR) thì bạn chỉ được phép sử dụng bằng lái xe ô tô do Việt nam cấp trong vòng 03 tháng kể từ ngày bạn đặt chân phải đến Melbourne hoặc kể từ ngày bạn được cấp PR. Lưu ý là theo ngôn ngữ diễn đạt bằng tiếng Anh nói trên
you can drive on your overseas licence for only three months from the date you entered Victoria thì quy định này chỉ giới hạn thời điểm sử dụng bằng lái việt nam từ khi bạn đến melbourne thôi, nên việc bạn ở đâu đó trên lãnh thổ của úc này trong bao lâu trước khi đến Melb là không quan trọng.

Việc mua bán xe (khía cạnh pháp lý) bạn có thể tham khảo tại đây:
http://www.vicroads.vic.gov.au/Home/Reg ... ngSelling/

Sửa lần cuối bởi Cyberterrorism vào ngày 01 Tháng 4 2009, 15:29 với 1 lần sửa trong tổng số.

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 01 Tháng 4 2009, 15:10 
Ngoại tuyến
Bé xíu lớp Mầm
Bé xíu lớp Mầm

Cảm ơn các bạn nhé. Thông tin bổ ích quá. Vậy là mình yên tâm lấy cái bằng ở VN rồi công chứng tiếng Anh trước khi qua đó.

Có ai có kinh nghiệm mua xe rồi thì chỉ giúp mình nhe'.

Thanks.

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 02 Tháng 4 2009, 19:35 
Ngoại tuyến
Bé bự lớp Lá
Bé bự lớp Lá

cho hỏi thêm
Nếu có PR, có bằng Việt Nam được 8 năm, driving test thi mình lái Automatic transmission, nhưng có phải , kể cả có bằng Auto, mình vẫn lái manual được đúng không? vì mình hỏi ông dạy lái, ông ý bảo là vì có bằng overseas nên có thể lái cả manual???????

ai biết giải thích giúp với nhé

Thanks heap

Đầu trang 
 Xem thông tin cá nhân  

Bài viết mới Đã gửi: 02 Tháng 4 2009, 21:35 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

Cyberterrorism đã viết:
Overseas drivers - licences

The need to change your overseas driver licence to a Victorian driver licence depends on whether your stay in Victoria is permanent or temporary.

If you are in Victoria on a temporary visa, [embed]you can drive on your overseas licence (provided it is a current, valid licence) for an indefinite period provided your overseas licence is in English (or you have an English translation), or you have an International Driving Permit.[/embed]

Bạn lưu ý, cho dù bạn có bằng VN đi nữa, thì qua đây bạn vẫn phải thi lại.
Lý do: VN không nằm trong danh sách các nước được công nhận bằng lái ở Úc (trước đây hình như là có, nhưng do dân mình lái tai nạn nhiều quá thì phải :) )
Tuy nhiên, nếu bạn có bằng VN hơn 1 năm, thì khi thi lấy bằng, bạn sẽ được thẳng bằng FULL, không phải qua P1,P2 như người khác. Với bằng FULL bạn có thể lái xe số tay hay tự động gì cũng được (bằng P1, P2 thì khi thi xe gì thì sau này lái xe loại đó, trừ Manual có thể lái cả Auto vì khó hơn)

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 02 Tháng 4 2009, 21:38 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

hazi đã viết:
cho hỏi thêm
Nếu có PR, có bằng Việt Nam được 8 năm, driving test thi mình lái Automatic transmission, nhưng có phải , kể cả có bằng Auto, mình vẫn lái manual được đúng không? vì mình hỏi ông dạy lái, ông ý bảo là vì có bằng overseas nên có thể lái cả manual???????

ai biết giải thích giúp với nhé

Thanks heap

Đúng rồi đó bạn! Ngay sau khi thi xong, lúc lấy bằng, bạn mang cái bằng VN của bạn (đã dịch sang tiếng Anh) đưa cho VicRoads, họ sẽ cấp ngay bằng FULL cho bạn (bằng màu xanh dương).

Đầu trang 

Bài viết mới Đã gửi: 02 Tháng 4 2009, 21:39 
Ngoại tuyến
Tú tài
Tú tài

cuazang đã viết:
Cảm ơn các bạn nhé. Thông tin bổ ích quá. Vậy là mình yên tâm lấy cái bằng ở VN rồi công chứng tiếng Anh trước khi qua đó.

Có ai có kinh nghiệm mua xe rồi thì chỉ giúp mình nhe'.

Thanks.

Mang bằng qua đây dịch nhé bạn! Cỡ 40$. Dịch ở VN Úc ko công nhận đâu.

Đầu trang 

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 24 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến6 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.